กีฬากรีฑาในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 45
หน้าตา
กีฬากรีฑา ในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 45 | |
---|---|
สนาม | สนามกีฬาติณสูลานนท์ |
วันที่ | 22–26 มิถุนายน พ.ศ. 2560 |
นักกีฬา | 781 คน จาก 77 จังหวัด |
กีฬากรีฑาในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 45 จัดแข่งขันที่สนามกีฬาติณสูลานนท์ อำเภอเมืองสงขลา จังหวัดสงขลา กำหนดแข่งขันระหว่างวันที่ 22 ถึง 26 มิถุนายน พ.ศ. 2560 มีการชิงชัยทั้งหมด 48 เหรียญทอง
ตารางการแข่งขัน[แก้]
H | รอบคัดเลือก | F | รอบชิงชนะเลิศ |
|
|
รอบคัดเลือก[แก้]
รายการ | วันที่ | สถานที่ |
---|---|---|
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 1 | 5–15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2560 | สนามกีฬากลางจังหวัดสระแก้ว |
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 2 | 16–25 ธันวาคม พ.ศ. 2559 | สนามกีฬาจังหวัดพระนครศรีอยุธยา |
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 3 | 7–16 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2560 | สนามกีฬากลางจังหวัดมหาสารคาม |
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 4 | 20–30 มิถุนายน พ.ศ. 2560 | สนามกีฬากลางจังหวัดพังงา |
รอบคัดเลือกตัวแทนภาค 5 | 9–19 ธันวาคม พ.ศ. 2559 | สนามกีฬากลางจังหวัดสุโขทัย |
จังหวัดที่เข้าร่วมการแข่งขัน[แก้]
จังหวัดที่เข้าร่วมการแข่งขันกีฬากรีฑาในกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 45 |
---|
|
สรุปเหรียญรางวัล[แก้]
ตารางเหรียญรางวัล[แก้]
อันดับที่ | จังหวัด | ทอง | เงิน | ทองแดง | รวม |
---|---|---|---|---|---|
1 | กรุงเทพมหานคร | 7 | 5 | 5 | 17 |
2 | นครศรีธรรมราช | 4 | 2 | 5 | 11 |
3 | ชุมพร | 3 | 2 | 1 | 6 |
ปราจีนบุรี | 3 | 2 | 1 | 6 | |
5 | สุราษฎร์ธานี | 2 | 5 | 5 | 12 |
6 | นนทบุรี | 2 | 5 | 1 | 8 |
7 | นครปฐม | 2 | 2 | 0 | 4 |
บุรีรัมย์ | 2 | 2 | 0 | 4 | |
สตูล | 2 | 2 | 0 | 4 | |
10 | สงขลา | 2 | 1 | 2 | 5 |
11 | สุรินทร์ | 2 | 1 | 1 | 4 |
12 | สุพรรณบุรี | 2 | 0 | 2 | 4 |
13 | พะเยา | 2 | 0 | 1 | 3 |
14 | ลำพูน | 2 | 0 | 0 | 2 |
15 | นครราชสีมา | 1 | 2 | 3 | 6 |
16 | พัทลุง | 1 | 2 | 2 | 5 |
17 | ขอนแก่น | 1 | 2 | 0 | 3 |
18 | อุบลราชธานี | 1 | 1 | 1 | 3 |
19 | ตราด | 1 | 0 | 2 | 3 |
20 | กาญจนบุรี | 1 | 0 | 0 | 1 |
ตาก | 1 | 0 | 0 | 1 | |
พระนครศรีอยุธยา | 1 | 0 | 0 | 1 | |
พิษณุโลก | 1 | 0 | 0 | 1 | |
อำนาจเจริญ | 1 | 0 | 0 | 1 | |
อุดรธานี | 1 | 0 | 0 | 1 | |
26 | ชลบุรี | 0 | 3 | 4 | 7 |
27 | สมุทรสงคราม | 0 | 3 | 0 | 3 |
28 | เชียงใหม่ | 0 | 1 | 2 | 3 |
ปทุมธานี | 0 | 1 | 2 | 3 | |
30 | สมุทรปราการ | 0 | 1 | 1 | 2 |
อ่างทอง | 0 | 1 | 1 | 2 | |
32 | ศรีสะเกษ | 0 | 1 | 0 | 1 |
หนองคาย | 0 | 1 | 0 | 1 | |
34 | กาฬสินธุ์ | ||||
จันทบุรี | 0 | 0 | 1 | 1 | |
ชัยภูมิ | 0 | 0 | 1 | 1 | |
นครสวรรค์ | 0 | 0 | 1 | 1 | |
เพชรบูรณ์ | 0 | 0 | 1 | 1 | |
ร้อยเอ็ด | 0 | 0 | 1 | 1 | |
สมุทรสาคร | 0 | 0 | 1 | 1 | |
รวม | 48 | 48 | 49 | 145 |
สรุปผลการแข่งขัน[แก้]
ชาย[แก้]
สัญลักษณ์ | |||
---|---|---|---|
GR | สถิติกีฬาแห่งชาติ | NR | สถิติประเทศไทย |
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
100 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
กรุงเทพมหานคร จิระพงศ์ มีนาพระ |
10.50 | ชุมพร กฤษฎา นามสุวรรณ |
10.58 | ปราจีนบุรี บัณฑิต ช่วงไชย |
10.71 |
200 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
กรุงเทพมหานคร จิระพงศ์ มีนาพระ |
21.10 | สุราษฎร์ธานี สุริยา แต้มจันทร์ |
21.58 | ปทุมธานี ณัฐพงศ์ วีระวงศ์ตนศิริ |
21.72 |
400 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
กรุงเทพมหานคร ณัฐพงษ์ คงกระพัน |
47.47 | นนทบุรี จิรายุ ปลีนารัมย์ |
47.81 | ตราด ณัฐพงษ์ ขนอม |
47.83 |
800 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
นครศรีธรรมราช พิชยะ สุนทรท้วม |
1:54.23 | สตูล โยธิน ยาประจันทร์ |
1:54.57 | นนทบุรี จิรายุ ปลีนารัมย์ |
1:54.93 |
1500 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
สตูล โยธิน ยาประจันทร์ |
3:52.39 | สตูล ทนงศักดิ์ ลิ่มเนี่ยว |
4:02.73 | สุราษฎร์ธานี สิทธิพร สังข์ทอง |
4:03.09 |
5000 ม. ข้อมูลการแข่งขัน เก็บถาวร 2017-06-26 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน |
สุรินทร์ สัญชัย นามเขต |
14:57.51 | ชลบุรี ณัฐวุฒิ อินนุ่ม |
14:59.95 | ชลบุรี ณัฐวัฒน์ อินนุ่ม |
15:10.69 |
10,000 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
บุรีรัมย์ บุญถึง ศรีสังข์ |
31:54.25 | สุรินทร์ สัญชัย นามเขต |
31:59.57 | ชลบุรี ณัฐวุฒิ อินนุ่ม |
33:49.85 |
วิ่งข้ามรั้ว 110 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
นครศรีธรรมราช จำรัส ฤทธิเดช |
14.09 | อ่างทอง อภิสิทธิ์ พวงลำใย |
14.20 | ชลบุรี ภานุวัฒน์ ขวัญยืน |
14.21 |
วิ่งข้ามรั้ว 400 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
ตราด ณัฐพงษ์ ขนอม |
52.55 | สงขลา สิทธิชัย ศีรษะย์ |
53.20 | นครสวรรค์ ธนวิชญ์ ประเสริฐทรัพย์ |
54.08 |
วิ่งวิบาก 3000 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
กรุงเทพมหานคร ปฏิการ เพชรศรีชา |
09:36.36 | ขอนแก่น ธีรพงศธร ยะนา |
09:38.36 | สุรินทร์ ธรรพ์ณธร ไกรยราช |
09:42.36 |
วิ่งผลัด 3 × 800 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
สตูล โยธิน ยาประจันทร์ ทนงศักดิ์ ลิ่มเนี่ยว สิงห์ชัย ลิ่มเนี่ยว |
5:51.36 | สุราษฎร์ธานี ขจรศักดิ์ นาคีเภท สิทธิพร สังข์ทอง ภัทรพงศ์ หนูมี |
5:51.93 | นครศรีธรรมราช ณัฐชานนท์ สงพราหมณ์ สมชาย จันทร์แก้ว พิชยะ สุนทรท้วม |
6:00.94 |
วิ่งผลัด 4 × 100 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
กรุงเทพมหานคร ณัฐพงษ์ คงกระพัน กชกร ไผ่แก้ว ตรีเนตร กฤตานุกูลวงศ์ จิระพงศ์ มีนาพระ |
41.10 | ชลบุรี อัษฎา วุฒิยา ชัชวาล โรจนวิภาต ภานุวัฒน์ ขวัญยืน ธีรวัฒน์ ศรีทองนาค |
41.39 | นครราชสีมา ปรเมษฐ วัฒนโสภา ศุภมิตร พันธ์ภักดี ศักดิ์ชัย เหล่ามูล อดิศร บุญมาศ |
41.41 |
วิ่งผลัด 4 × 400 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
นครศรีธรรมราช สหกิจ เกื้อกุลบุตร ปรมินทร์ จิ้วฮวด ณัฐวุฒิ พุ่มทอง พิชยะ สุนทรท้วม |
3:14.08 | นนทบุรี จิรายุ ปลีนารัมย์ ธิปธเนศ ศรีภา นนทวัฒน์ บัวสำอางค์ ชยุตม์ คงประสิทธิ์ |
3:14.56 | ตราด ณัฐพงษ์ ขนอม นันทกร พรหมแสง เฉลิมชัย สว่างอารมย์ ญาณากร หมุนรอด |
3:16.11 |
มาราธอน 21 กม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
สุรินทร์ สัญชัย นามเขต |
1:12:41.42 | บุรีรัมย์ บุญถึง ศรีสังข์ |
1:12:43.61 | กาฬสินธุ์ บงกช ยิ้มแย้ม |
1:15:33.49 |
เดิน 20 กม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
พัทลุง กิตติพงศ์ จอนด้วง |
1:41:58.26 | นนทบุรี อุกฤษฏ์ ศรีส่ง |
1:45:05.81 | กรุงเทพมหานคร อาทิตย์ ศรีวิชัย |
1:48:16.68 |
กระโดดสูง ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
ปราจีนบุรี รพีพัฒน์ หนุนดี |
2.07 | พัทลุง ณรงค์ฤทธิ์ เกตุแสง |
2.04 | พัทลุง ศักดิ์สิทธิ์ สิทธิชัย |
2.01 |
นครศรีธรรมราช ณัฐพงศ์ แก้วมณี | ||||||
กระโดดค้ำ ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
นครปฐม ภาสพงศ์ อ่ำสำอาง |
5.20 | ปทุมธานี ธนวัฒน์ คำเนียม |
5.10 | สงขลา กรธวัช ธัญธีระภาพ |
5.00 |
กระโดดไกล ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
พระนครศรีอยุธยา พิเชษฐ์ ท่าเรือรักษ์ |
7.39 | เชียงใหม่ วรัญญู คงนิล |
7.20 | กรุงเทพมหานคร ศุภนร ศุขสวัสดิ ณ อยุธยา |
7.18 |
เขย่งก้าวกระโดด ข้อมูลการแข่งขัน เก็บถาวร 2017-06-26 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน |
ชุมพร วรัญญู คงนิล |
15.84 | พัทลุง ปรัชญา เทพรักษ์ |
15.79 | สุพรรณบุรี สุพจน์ บุญหนุน |
15.18 |
ทุ่มน้ำหนัก ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
พิษณุโลก พร้อมรบ จันทิมา |
16.90 | นครศรีธรรมราช ธวัฒ คชินทร์ |
16.85 | นครศรีธรรมราช ณัฐยุทธ แนมใส |
14.98 |
ขว้างจักร ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
ขอนแก่น อรุณศิลป์ มาลาศรี |
47.77 | ขอนแก่น อาทิตย์ มาลาศรี |
42.80 | จันทบุรี ปัญญวุธ บำรุง |
42.10 |
ขว้างค้อน ข้อมูลการแข่งขัน เก็บถาวร 2017-06-26 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน |
สงขลา ตันติพงษ์ เพชรไชยา |
54.58 | นครปฐม ณัฐพล ปากน้ำ |
48.56 | กรุงเทพมหานคร ธงชัย ศิลามูล |
47.98 |
พุ่งแหลน ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
กรุงเทพมหานคร หัสดิน รอดมณี |
64.46 | สมุทรสงคราม ชชวิน นามีผล |
60.86 | ร้อยเอ็ด วันเฉลิม รสชา |
60.27 |
ทศกรีฑา ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
นครปฐม อดิศักดิ์ มีบุญญา |
5952 คะแนน | สมุทรสงคราม โยธิน รื่นสุคนธ์ |
5769 คะแนน | อ่างทอง สุรศักดิ์ วรรณทอง |
5603 คะแนน |
หญิง[แก้]
สัญลักษณ์ | |||
---|---|---|---|
GR | สถิติกีฬาแห่งชาติ | NR | สถิติประเทศไทย |
รายการ | เหรียญทอง | เหรียญเงิน | เหรียญทองแดง | |||
---|---|---|---|---|---|---|
100 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
ชุมพร สุภาวรรณ ธิปัตย์ |
11.75 | บุรีรัมย์ ทัศพร วรรณกิจ |
11.79 | ชัยภูมิ อรอุมา เชษฐา |
11.88 |
200 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
บุรีรัมย์ ทัศพร วรรณกิจ |
24.31 | กรุงเทพมหานคร ศุภานิช พูลเกิด |
24.40 | ชุมพร สุภาวรรณ ธิปัตย์ |
24.46 |
400 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
สุพรรณบุรี พรพรรณ เหิมฮึก |
55.18 | กรุงเทพมหานคร ศุภานิช พูลเกิด |
55.25 | นครราชสีมา ธัญพิมล แก้วดี |
56.75 |
800 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
อุบลราชธานี นพวรรณ อาธิเวช |
2:15.94 | ชลบุรี วีรฉัตร สุวรรณโชติ |
2:18.42 | พะเยา มุกตาภา ช้างหิน |
2:19.36 |
1500 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
พะเยา มุกตาภา ช้างหิน |
4:56.39 | อุบลราชธานี นพวรรณ อาธิเวช |
4:57.90 | ชลบุรี วีรฉัตร สุวรรณโชติ |
4:59.72 |
5000 ม. ข้อมูลการแข่งขัน เก็บถาวร 2017-06-26 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน |
กรุงเทพมหานคร วรพรรณ นวลศรี |
18:07.52 | เชียงใหม่ สุณีกา ปรีชาโปร่ง |
18:15.11 | พัทลุง สุนิสา พรหมแสง |
18:22.38 |
10,000 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
ลำพูน ณัฐธยาน์ ธนรณวัฒน์ |
37:12.82 | กรุงเทพมหานคร วรพรรณ นวลศรี |
38:21.01 | เชียงใหม่ สุณีกา ปรีชาโปร่ง |
38:59.55 |
วิ่งข้ามรั้ว 100 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
นครศรีธรรมราช สุชาดา มีศรี |
14.05 | ปราจีนบุรี วาสนา วินาโท |
14.47 | นครศรีธรรมราช อริศรา ดารารัตน์ |
14.77 |
วิ่งข้ามรั้ว 400 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
ปราจีนบุรี วาสนา วินาโท |
1:01.69 | สุราษฎร์ธานี จุฑามาศ โขนขำ |
1:03.61 | นครราชสีมา กรรณิการ์ พิมพาชาติ |
1:05.04 |
วิ่งวิบาก 3000 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
พะเยา อรปรียา เถาหน้อย |
11:51.09 | สุราษฎร์ธานี ขวัญตา รักขะพันธ์ |
12:03.97 | สมุทรสาคร สุกัญญา จันทะใส |
12:15.95 |
วิ่งผลัด 3 × 800 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
สุราษฎร์ธานี ภัทราวรรณ จันพลโท จุฑามาศ โขนขำ รุ่งทิวา แก้วมี |
7:08.07 | นครราชสีมา ปลืมกมล ปะตังถาโต ฉัตรฑริกา เครือเมฆ สิรินทร์ วัฒนปัญญากุล |
7:10.88 | อุบลราชธานี นพวรรณ อาธิเวช ศิวพร สมใส ฟ้าลิตา หนูสลุง |
7:12.15 |
วิ่งผลัด 4 × 100 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
ชุมพร ขวัญฤทัย ปากดี สุกัญญา จันทร์ชาวนา รัตน์ติยา ปานเหลือง สุภาวรรณ ธิปัตย์ |
46.04 | กรุงเทพมหานคร เพ็ญจันทร์ การะหา จันทร์ธิรา ศรีวิมล ศิริลักษณ์ ปะละภา ศุภานิช พูลเกิด |
46.61 | สุพรรณบุรี กาญจนา ดิษฐบรรจง พรพรรณ เหิมฮึก อัจจิมา เอ่งฉ้วน ตรีวดี ยงพันธ์ |
47.31 |
วิ่งผลัด 4 × 400 ม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
สุพรรณบุรี พรพรรณ เหิมฮึก กะรัต ศรีเมือง อัจจิมา เอ่งฉ้วน ตรีวดี ยงพันธ์ |
3:45.00 | นครราชสีมา ระวิวรรณ ประติเก ธัญพิมล แก้วดี กิติยา งูพิมาย พิมพ์มาดา กรีโส |
3:50.46 | สุราษฎร์ธานี จุฑามาศ โขนขำ เจนจิรา ดำอินทร์ สุวิมล คงทอง ธนาภรณ์ จันทร์อ่อน |
3:51.25 |
มาราธอน 21 กม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
ลำพูน ณัฐธยาน์ ธนรณวัฒน์ |
1:26:01.69 | หนองคาย ลินดา จันทะชิด |
1:26:40.52 | สงขลา ธนภรณ์ เปี่ยมสกุล |
1:34:52.03 |
เดิน 20 กม. ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
สงขลา ธนภรณ์ เปี่ยมสกุล |
1:55:13.58 | นนทบุรี นิรมล ไกรวงค์ |
1:59:46.61 | เชียงใหม่ อุบลวรรณ อนุรักษ์พงพี |
1:59:52.41 |
กระโดดสูง ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
อำนาจเจริญ วนิดา บุญวรรณ์ |
1.77 | สุราษฎร์ธานี จรัสภร เพ็ชรมณี |
1.64 | สมุทรปราการ กชกร คำเรืองศรี |
1.64 |
กระโดดค้ำ ข้อมูลการแข่งขัน เก็บถาวร 2017-06-26 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน |
กระบี่ สุกัญญา ชมชื่นดี |
3.70 | นครปฐม สุทธิกานต์ คำมูล |
3.40 | ปทุมธานี ชญานิน มีสันเทียะ |
3.25 |
กระโดดไกล ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
นนทบุรี ปริญญา เฉื่อยมะเริง |
6.00 | นนทบุรี สุนิสา โคตรสีเมือง |
5.75 | สุราษฎร์ธานี ธนาภรณ์ จันทร์อ่อน |
5.66 |
เขย่งก้าวกระโดด ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
นนทบุรี ปริญญา เฉื่อยมะเริง |
13.63 | ศรีสะเกษ พจนาฎ สมศรี |
12.14 | สุราษฎร์ธานี ธนาภรณ์ จันทร์อ่อน |
12.06 |
ทุ่มน้ำหนัก ข้อมูลการแข่งขัน เก็บถาวร 2017-06-26 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน |
นครราชสีมา สาวิตรี ทองฉาว |
14.37 | สมุทรสงคราม อารีรัตน์ อินทดิษฐ |
14.03 | สุราษฎร์ธานี สุเบญรัตน์ อินแสง |
12.02 |
ขว้างจักร ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
สุราษฎร์ธานี สุเบญรัตน์ อินแสง |
55.73 GR | กรุงเทพมหานคร จารุวรรณ สร้อยเสนา |
41.69 | นครศรีธรรมราช ธนาภา ศรียงยศ |
39.36 |
ขว้างค้อน ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
ตาก มิ่งกมล คุ้มผล |
52.79 GR | นครศรีธรรมราช สาวิตรี แก้วสุขศรี |
45.42 | กรุงเทพมหานคร นิตยา บัวโรย |
45.32 |
พุ่งแหลน ข้อมูลการแข่งขัน เก็บถาวร 2017-06-26 ที่ เวย์แบ็กแมชชีน |
อุดรธานี ณัฎฐา นาชาญ |
50.87 | ปราจีนบุรี เสาวลักษณ์ เพชรทอง |
48.58 | กรุงเทพมหานคร จริยา วิชัยดิษฐ |
47.00 |
สัตตกรีฑา ข้อมูลการแข่งขัน[ลิงก์เสีย] |
ปราจีนบุรี วาสนา วินาโท |
4770 คะแนน | สมุทรปราการ กชกร คำเรืองศรี |
4381 คะแนน | เพชรบูรณ์ สุวนันท์ สายวัน |
4150 คะแนน |